Trình tự thanh toán khi mua nhà ở hình thành trong tương lai như thế nào?

Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có mua 1 căn hộ trong dự án chung cư hiện chưa xây xong móng. Chưa có hợp đồng mua bán và mới chỉ có văn bản thỏa thuận. Trong đó có ghi trước khi đến giai đoạn ký hợp đồng mua bán thì người mua phải đóng 25% giá trị căn hộ.

Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có mua 1 căn hộ trong dự án chung cư hiện chưa xây xong móng. Chưa có hợp đồng mua bán và mới chỉ có văn bản thỏa thuận. Trong đó có ghi trước khi đến giai đoạn ký hợp đồng mua bán thì người mua phải đóng 25% giá trị căn hộ.

Xin luật sư cho biết như vậy có đúng không? Pháp luật Việt Nam quy định như thế nào về việc này. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

nguyenthanhhien304@…

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Thứ nhất: Điều kiện mua bán nhà hình thành trong tương lai.

Căn hộ chung cư này là bất động sản hình thành trong tương lại. Do đó, khi tiến hành mua bán, các bên cần tuân thủ đúng pháp luật về kinh doanh bất động sản hình thành trong tương lai. Hiện nay, việc mua bán nhà ở hình thành trong tương lai diễn ra khá sôi động trên thị trường bất động sản.

Mặc dù hình thức này có nhiều ưu điểm cho chủ đầu tư và khách hàng nhưng lại tiềm ẩn rất nhiều rủi ro. Thực trạng quy định của Luật kinh doanh bất động sản cũng gặp nhiều bất cập, nếu người mua không nắm được những quy định pháp luật có liên quan thì khi giao kết thực hiện hợp đồng rất dễ dẫn đến phát sinh tranh chấp.

Luật kinh doanh bất động sản 2014 tại khoản 1 Điều 55 quy định về điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh như sau:

1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

2. Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.”

Như vậy, theo quy định này, để căn hộ chung cư hình thành trong tương lai được đưa ra kinh doanh thì cần có  giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó .

Thứ hai: Quá trình thanh toán khi mua bán nhà hình thành trong tương lai

Theo quy định tại Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định:

– Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng; trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.

– Trường hợp bên mua, bên thuê mua chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bên bán, bên cho thuê mua không được thu quá 95% giá trị hợp đồng; giá trị còn lại của hợp đồng được thanh toán khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua.

Như vậy, theo quy định thì việc thanh toán mua nhà hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần và lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng. Do đó, bạn lưu ý khi ký hợp đồng mua bán nhà hình thành trong tương lai cần kiểm tra trình tự thanh toán nêu trên. 

CafeLand kết hợp với Công ty luật TNHH Đức An

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *